YouMed

A.t Ibuprofen Syrup là thuốc gì? Công dụng, cách dùng và lưu ý khi dùng

Dược sĩ Trần Việt Linh
Tác giả: Dược sĩ Trần Việt Linh
Chuyên khoa: Dược

Thuốc A.t Ibuprofen Syrup là thuốc gì? Người bệnh nên sử dụng thuốc như thế nào, khi dùng cần lưu ý gì? Thuốc này có chống chỉ định hay thận trọng trên những đối tượng nào? Thông qua bài viết dưới đây, dược sĩ Trần Việt Linh cung cấp đầy đủ thông tin về thuốc này. 

Hoạt chất trong A.t Ibuprofen Syrup: Ibuprofen.

Thuốc chứa thành phần tương tự: Nurofen, Abifish, Dimidon,…

A.t Ibuprofen Syrup là thuốc gì?

A.t Ibuprofen Syrup là sản phẩm của công ty Cổ phần Dược phẩm An Thiên. Thuốc được bào chế ở dạng hỗn dịch uống và điều trị bệnh cho trẻ em. Hỗn dịch này có màu hồng và hương dâu giúp cho trẻ dễ dàng sử dụng mà không bỏ liều. Đây là thuốc không cần kê toa nhưng người bệnh nên tham khảo ý kiến bác sĩ hoặc dược sĩ trước khi dùng.

A.t Ibuprofen Syrup là thuốc dạng hỗn dịch dành cho trẻ em trên 3 tháng tuổi (hoặc trên 5kg)
A.t Ibuprofen Syrup là thuốc dạng hỗn dịch dành cho trẻ em trên 3 tháng tuổi (hoặc trên 5 kg)

Thành phần và công dụng của từng thành phần

Thành phần chính của thuốc A.t Ibuprofen Syrup là Ibuprofen với hàm lượng 100 mg. Hoạt chất này thuộc nhóm thuốc chống viêm không steroid (NSAID). Nó hoạt động bằng cách giảm các hormone gây viêm và đau bên trong cơ thể.1

Tác dụng A.t Ibuprofen Syrup

Thuốc A.t Ibuprofen Syrup có những tác dụng chính sau:

  • Giảm đau từ mức độ nhẹ đến vừa khi người bệnh mắc phải: đau đầu, thống kinh, đau răng, giảm đau và viêm trong chấn thương mô mềm.
  • Giảm viêm và đau trong bệnh viêm khớp dạng thấp, viêm khớp dạng thấp ở thiếu niên, viêm xương khớp, viêm hệ cơ xương.
  • Hạ sốt ở trẻ em.

Cách dùng và liều dùng A.t Ibuprofen Syrup

Cách dùng2

A.t Ibuprofen Syrup được sử dụng bằng đường uống. Đối với thuốc dạng đóng chai, bạn cần dùng cốc đong kèm theo để lấy thuốc được chính xác nhất. Thuốc này chỉ nên được sử dụng trong một thời gian ngắn.

Liều dùng cho từng đối tượng2

Dưới đây là thông tin tham khảo về liều dùng thuốc A.t Ibuprofen Syrup đối với triệu chứng đau và sốt:

Đối với quy cách gói 5 ml hoặc ống uống

  • Trẻ em nặng từ 5 kg trở lên: dùng liều 20 mg/kg trong lượng cơ thể/ngày và chia 3 lần trong ngày.
  • Trẻ sơ sinh từ 3 – 6 tháng tuổi và nặng trên 5 kg: dùng liều ½ ống hoặc gói/lần với 3 lần/ngày.
  • Trẻ sơ sinh từ 6 – 12 tháng: dùng liều ½ ống hoặc gói với 3 – 4 lần/ngày.
  • Trẻ em từ 1 – 3 tuổi: dùng liều 1 ống hoặc 1 gói/lần với 3 lần/ngày.
  • Trẻ em từ 4 – 6 tuổi: dùng liều 1,5 ống hoặc 1,5 gói/lần với 3 lần/ngày.
  • Trẻ em từ 7 – 9 tuổi: dùng liều 2 ống hoặc 2 gói/lần với  lần/ngày.

Đối với quy cách đóng ống uống 10 ml

  • Trẻ em nặng từ 5 kg trở lên: dùng liều 20 mg/kg trọng lượng/ngày chia 3 lần mỗi ngày.
  • Trẻ sơ sinh 3 – 6 tháng và nặng hơn 5 kg: dùng liều ¼ ốn/lần với 3 lần/ngày.
  • Trẻ sơ sinh 6 – 12 tháng: dùng liều ¼ ống với 3 – 4 lần/ngày.
  • Trẻ em 1 – 3 tuổi: dùng liều ½ ống/làn với 3 lần/ngày.
  • Trẻ em 4 – 6 tuổi: dùng liều ¾ ống/lần với 3 lần/ngày.
  • Trẻ em 7 – 9 tuổi: dùng liều 1 ống/lần với 3 lần/ngày.

Đối với quy cách đóng chai

  • Trẻ em cân nặng từ 5 kg trở lên: dùng liều 20 mg/kg trọng lượng/ngày và chia 3 lần/ngày.
  • Trẻ sơ sinh 3 – 6 tháng và nặng hơn 5 kg: dùng liều 2,5 ml/lần với 3 lần/ngày.
  • Trẻ sơ sinh 6 – 12 tháng: dùng liều 2,5 ml/lần với 3 – 4 lần/ngày.
  • Trẻ em 1 – 3 tuổi: dùng liều 5 ml/lần với 3 lần/ngày.
  • Trẻ em 4 – 6 tuổi: dùng liều 7,5 ml/lần với 3 lần/ngày.
  • Trẻ em 7 – 9 tuổi: dùng liều 10 ml/lần với 3 lần/ngày.

Lưu ý: Khoảng cách giữa hai liều khoảng 6 – 8 giờ (tối thiểu là 4 giờ).

 A.t Ibuprofen Syrup giá bao nhiêu?

Giá thuốc A.t Ibuprofen Syrup sẽ khác nhau tùy vào quy cách đóng gói, thể tích thuốc hay hàm lượng hoạt chất. Hộp thuốc A.t Ibuprofen Syrup chứa 30 ống x 5 ml có giá khoảng trên 100.000 VND. Một chao thuốc A.t Ibuprofen Syrup 60ml thì chỉ có giá 20.000 VND.

Tác dụng phụ của A.t Ibuprofen Syrup

Khoảng 5 – 15% người bệnh khi sử dụng thuốc A.t Ibuprofen Syrup gặp các vấn đề trên tiêu hóa.

Tác dụng phụ phổ biến do thuốc A.t Ibuprofen Syrup là trên hệ tiêu hóa
Tác dụng phụ phổ biến do thuốc A.t Ibuprofen Syrup là trên hệ tiêu hóa

Các tác dụng phụ thường xuất hiện theo tần suất, cụ thể như sau:

  • Thường gặp: sốt, mệt mỏi, buồn nôn, nôn, chướng bụng, nhức đầu, hoa mắt, chóng mặt, bồn chồn, ngoại bạn, mẩn ngứa.
  • Ít gặp: phản ứng dị ứng, viêm mũi, nổi mày đay, chảy máu dạ dày – ruột, đau bụng, loét dạ dày tiến triển, lơ mơ, mất ngủ, ù tai, rối loạn thị giác, giảm thính lực, kéo dài thời gian chảy máu.
  • Hiếm gặp: nổi ban, phù, hội chứng Stevens – Johnson, rụng tóc, trầm cảm, viêm màng não vô khuẩn, nhìn bị mờ, rối loạn khi nhìn máu, giảm thị lực do ngộ độc thuốc, giảm bạch cầu, tiểu cầu, bạch cầu trung tính, tăng bạch cầu ưa eosin, giảm bạch cầu hạt, thiếu máu, rối loạn co bóp túi mật, nhiễm độc gan, viêm bàng quang, đái ra máu, viêm thận kẽ, suy thận cấp, hội chứng thận hư.

Tương tác thuốc

Thông tin tương tác của thuốc A.t Ibuprofen Syrup bao gồm:

  • Các thuốc chống viêm không steroid khác (NSAIDs) vì có thể làm tăng nguy cơ chảy máu và gây loét.
  • Tránh kết hợp với aspirin (trừ aspirin liều thấp: <75 mg/ngày) vì có thể làm tăng nguy cơ xuất hiện phản ứng phụ.
  • Thận trọng khi dùng với thuốc chống đông máu:  A.t Ibuprofen Syrup có thể tăng tác dụng của chất chống đông (warfarin).
  • Không dùng chung với thuốc hạ huyết áp và thuốc lợi tiểu vì nhóm NSAIDs có thể làm giảm tác dụng của các thuốc này. Thuốc lợi tiểu còn làm tăng độc tính trên thận của NSAIDs.
  • Không dùng với corticosteroid vì làm gia tăng nguy cơ loét dạ dày hoặc chảy máu.
  • Thuốc chống kết tập tiểu cầu và thuốc ức chế tái hấp thu serotonin có chọn lọc vì làm gia tăng nguy cơ xuất huyết tiêu hóa.
  • Ngoài ra, thuốc  A.t Ibuprofen Syrup còn tương tác với rất nhiều thuốc khác như: kháng sinh nhóm quinolon, furosemid, cyclosporine, digoxin, magnesium hydroxide,…

Đối tượng chống chỉ định và thận trong khi dùng A.t Ibuprofen Syrup

Chống chỉ định

Thuốc  A.t Ibuprofen Syrup chống chỉ định trong các trường hợp sau:

  • Quá mẫn với ibuprofen hoặc bất kỳ thành phần nào của thuốc.
  • Người bị loét dạ dày tiến triển.
  • Người có tiền sử chảy máu hoặc thủng dạ dày – ruột liên quan đến sử dụng thuốc nhóm NSAIDs trước đó.
  • Người có tiền sử quá mẫn sau khi dùng thuốc aspirin hay thuốc khác thuộc nhóm NSAIDs.
  • Người bị hen, co thắt phế quản, rối loạn chảy máu, tiền sử loét dạ dày tá tràng, bệnh trên tim mạch, suy gan hay suy thận.
  • Người bệnh đang được điều trị bằng thuốc chống đông chứa coumarin.
  • Trẻ em dưới 3 tháng tuổi hay dưới 5 kg.
Tuyệt đối không dùng thuốc A.t Ibuprofen Syrup cho trẻ dưới 3 tháng tuổi
Tuyệt đối không dùng thuốc A.t Ibuprofen Syrup cho trẻ dưới 3 tháng tuổi

Phụ nữ có thai và mẹ cho con bú có uống được A.t Ibuprofen Syrup?

Thuốc  A.t Ibuprofen Syrup không được sử dụng cho phụ nữ ở 3 tháng cuối của thai kỳ. Thuốc này ảnh hưởng lên hệ tim mạch và hô hấp ở cả mẹ và bào thai nên trong suốt quá trình mang thai đều nên tránh dùng.

Hoạt chất ibuprofen vào sữa mẹ rất ít, không đáng kể. Do đó ở liều bình thường có nguy cơ thấp gây hại trẻ.

Đối tượng thận trọng khi dùng A.t Ibuprofen Syrup

Thận trọng khi dùng thuốc  A.t Ibuprofen Syrup cho người cao tuổi. Bệnh nhân có tiền sử tăng huyết áp, suy tim, phù giữ nước cần báo cho bác sĩ trước khi dùng thuốc chứa ibuprofen. Ngoài ra, những người có tiền sử bệnh đường tiêu hóa cần thận trọng khi dùng  A.t Ibuprofen Syrup vì có thể làm trầm trọng thêm.

Xử lý khi quá liều A.t Ibuprofen Syrup

Những triệu chứng khi sử dụng quá liều ibuprofen bao gồm: đau thượng vị, buồn nôn, nôn, đôi khi tiêu chảy. Ngoài ra có thể xuất hiện ù tai, đau đầu và chảy máu đường tiêu hóa. Ngộ độc nghiêm trọng hơn gây độc tính trên hệ thần kinh trung ương, biểu hiện như buồn ngủ, thỉnh thoảng kích thích và mất phương hướng hoặc hôn mê. Đôi khi, bệnh nhân còn bị co giật, bị loạn chuyển hóa nghiêm trọng,…

Nếu người bệnh xuất hiện những biểu hiện bất thường như trên, người nhà hãy đưa đến bệnh viện ngày để kiểm tra và xử lý. Để xử trí quá liều, bác sĩ sẽ điều trị triệu chứng và hỗ trợ.

Trường hợp quên liều A.t Ibuprofen Syrup

Nếu vừa mới quên liều, hãy uống lại ngay liều khi vừa nhớ ra. Và ngược lại, nếu bạn quên liều đã một khoảng thời gian khá dài thì nên bỏ qua liều quên. Không được tự ý tăng liều vì sẽ gây ảnh hưởng đến sức khỏe.

Lưu ý gì khi sử dụng

  • Nếu các triệu chứng kéo dài hơn 3 ngày của đối tượng bệnh nhân là trẻ em trên 6 tháng tuổi thì phải tham khảo ý kiến của bác sĩ.
  • Nếu các triệu chứng kéo dài hơn 24 giờ của đối tượng bệnh nhân là trẻ em từ 3 – 6 tháng tuổi thì nên tham khảo ý kiến từ bác sĩ.
  • Thuốc có thể gây tác dụng không mong muốn liên quan đến hệ thần kinh (nhức đầu, chóng mặt, mệt mỏi,…) nên người bệnh sau khi dùng thuốc không nên lái xe và vận hàng máy móc.
  • Không sử dụng thuốc hết hạn.
Không nên lái xe ngày sau khi uống thuốc chứa ibuprofen vì nhưng cơn đau nhức đầu nguy hiểm
Không nên lái xe ngày sau khi uống thuốc chứa ibuprofen vì nhưng cơn đau nhức đầu nguy hiểm

Cách bảo quản

Bảo quản nơi khô ráo, thoáng mát và nhiệt độ không vượt quá 30℃. Ngoài ra, bạn nên để thuốc tránh ánh sáng. Đặc biệt hãy để thuốc tránh xa tầm tay trẻ em.

Bài viết đã gửi đến bạn các thông tin quan trọng khi sử dụng thuốc A.t Ibuprofen Syrup. Bạn nên tham khảo ý kiến chuyên gia trước khi sử dụng để đảm bảo sự an toàn cho người bệnh.

Nguồn tham khảo / Source

Trang tin y tế YouMed chỉ sử dụng các nguồn tham khảo có độ uy tín cao, các tổ chức y dược, học thuật chính thống, tài liệu từ các cơ quan chính phủ để hỗ trợ các thông tin trong bài viết của chúng tôi. Tìm hiểu về Quy trình biên tập để hiểu rõ hơn cách chúng tôi đảm bảo nội dung luôn chính xác, minh bạch và tin cậy.

  1. Ibuprofenhttps://www.drugs.com/ibuprofen.html

    Ngày tham khảo: 22/09/2022

  2. Tờ hướng dẫn sử dụng thuốc Ibuprofenhttps://youmed.vn/tin-tuc/wp-content/uploads/2022/10/hdsd-A.t-Ibuprofen-Syrup-scaled.jpg

    Ngày tham khảo: 22/09/2022

Chia sẻ thông tin hữu ích này cho mọi người