Những điều cần biết về thuốc Panadol Extra

Panadol Extra là thuốc gì? Thuốc Panadol Extra được chỉ định trong các trường hợp bệnh lý như thế nào? Cách dùng ra sao và những điều gì cần phải lưu ý xuyên suốt quá trình dùng thuốc? Hãy cùng YouMed tìm hiểu và phân tích Panadol Extra là thuốc gì qua bài viết dưới đây!

Thành phần hoạt chất của thuốc Panadol Extra: Paracetamol 500 mg; Caffeine 65mg.

Thuốc có cùng hoạt chất: ParaExtra.

Panadol Extra là thuốc gì?

Thuốc Panadol Extra chứa paracetamol là một chất hạ sốt, giảm đau và caffeine là một chất tăng cường tác dụng giảm đau của paracetamol.

Tìm hiểu thông tin thuốc Panadol Extra
Thuốc Panadol Extra

Tác dụng của thuốc Panadol Extra

Panadol Extra có hiệu quả trong việc điều trị đau nhẹ đến vừa và hạ sốt bao gồm:

  • Đau đầu.
  • Đau nửa đầu.
  • Đau cơ.
  • Đau bụng kinh.
  • Đau họng.
  • Đau cơ xương.
  • Sốt và đau sau khi tiêm vacxin.
  • Đau sau khi nhổ răng hoặc sau các thủ thuật nha khoa.
  • Đau răng.
  • Đau do viêm xương khớp.

Thuốc Panadol Extra giá bao nhiêu?

Panadol Extra đỏ:

  • Quy cách đóng gói: Hộp 15 vỉ, mỗi vỉ 12 viên.
  • Thành phần: Cafein 65mg, Paracetamol 500mg.
  • Giá thuốc Panadol Extra đỏ: 1.300 VNĐ/ viên – 225.000 VNĐ/hộp.
  • Nhà sản xuất: Sanofi (Pháp).
  • Sản xuất tại: Việt Nam.

Panadol Extra with Optizorb:

  • Quy cách đóng gói: Hộp 12 vỉ, mỗi vỉ 10 viên.
  • Thành phần: Cafein 65mg, Paracetamol 500mg.
  • Giá: 1.800 VNĐ/viên – 231.000 VNĐ/hộp.
  • Nhà sản xuất: GIaxómithKline (Anh).
  • Sản xuất tại: Ireland.

Lưu ý: Mức giá chỉ mang tính chất tham khảo, có thể thay đổi tuỳ thời điểm và phụ thuộc vào nhà cung cấp.

Liều lượng sử dụng Panadol Extra

Về liều dùng Panadol Extra cần tuân theo hướng dẫn sử dụng theo từng đối tượng.

Người lớn (kể cả người cao tuổi) và trẻ em từ 12 tuổi trở lên:

  • Chỉ dùng đường uống.
  • Nên dùng 500 mg Paracetamol/65 mg caffeine đến 1000 mg paracetamol/130 mg caffeine (1 hoặc 2 viên) mỗi 4 đến 6 giờ nếu cần.
  • Liều tối đa hàng ngày: 4000 mg/520 mg (paracetamol/caffeine).
  • Không dùng quá liều chỉ định.
  • Không dùng với các thuốc khác có chứa paracetamol.
  • Thời gian tối thiểu dùng liều lặp lại: 4 giờ.

Trẻ em dưới 12 tuổi:

Không khuyến nghị dùng thuốc này cho trẻ em dưới 12 tuổi.

Chống chỉ định của Thuốc Panadol Extra 

Chống chỉ định thuốc Panadol Extra ở các đối tượng:

Bệnh nhân có tiền sử quá mẫn với paracetamol, caffeine hay bất kỳ tá dược nào của thuốc.

Lưu ý thận trọng khi dùng Panadol Extra

  • Bác sĩ cần cảnh báo bệnh nhân về các dấu hiệu của phản ứng trên da nghiêm trọng như hội chứng Steven-Johnson, hội chứng hoại tử da nhiễm độc (TEN) hay hội chứng Lyell, hội chứng ngoại ban mụn mủ toàn thân cấp tính (AGEP).
  • Trên các bệnh nhân đang bị các bệnh về gan, có sự gia tăng nguy cơ gây hại của paracetamol đối với gan. Tham khảo ý kiến bác sĩ trước khi dùng thuốc này cho các bệnh nhân được chẩn đoán là suy gan hoặc suy thận.
  • Nếu các triệu chứng còn dai dẳng, tham khảo ý kiến bác sĩ.
  • Tránh dùng quá nhiều caffeine (ví dụ như từ cà phê, trà và một số đồ uống đóng hộp khác) trong khi đang dùng thuốc này.
  • Để xa tầm tay trẻ em.
 

Tương tác thuốc khi dùng Panadol Extra

Sử dụng paracetamol hàng ngày kéo dài làm tăng tác dụng chống đông máu của warfarin và các loại coumarin khác dẫn đến tăng nguy cơ chảy máu; dùng thuốc không thường xuyên sẽ không có ảnh hưởng đáng kể.

Đối với phụ nữ có thai và cho con bú

Panadol Extra có thể làm ảnh hưởng đến thuốc khác mà bạn đang dùng hoặc gia tăng ảnh hưởng của các tác dụng phụ. 

Phụ nữ mang thai

  • Paracetamol

Các nghiên cứu trên người và động vật vẫn chưa xác định được bất kỳ nguy cơ nào của paracetamol đối với thai kỳ hoặc sự phát triển phôi thai.

  • Caffeine

Có thai uống Panadol Extra có sao không? Theo các chuyên gia, không khuyến nghị dùng paracetamol-caffeine trong thời kỳ mang thai do có khả năng làm tăng nguy cơ sảy thai tự nhiên liên quan tới việc tích lũy caffeine trong cơ thể.

Phụ nữ cho con bú

Paracetamol và caffeine được bài tiết vào sữa mẹ.

  • Paracetamol

Các nghiên cứu trên người với paracetamol ở liều dùng khuyến nghị không xác định được bất cứ nguy cơ nào đối với phụ nữ cho con bú hoặc trẻ bú mẹ.

  • Caffeine

Caffeine trong sữa mẹ có thể có tác dụng kích thích đối với trẻ bú mẹ nhưng cho đến nay vẫn chưa quan sát thấy độc tính đáng kể.

Tác dụng phụ của Panadol Extra

Thuốc Panadol Extra có gây buồn ngủ là một vấn đề nhiều người thường thắc mắc. Do trong thành phần của thuốc có Cafein, ngoài việc kích thích hoạt động của paracetamol còn giúp duy trì sự tỉnh táo, minh mẫn, giảm mệt mỏi do biểu hiện của bệnh gây ra. Nên dùng thuốc sẽ không gây ra tình trạng buồn ngủ. 

Tuy nhiên, chỉ nên dùng với liều lượng khuyến cáo. Đối với một số trường hợp mẫn cảm có thể gây mất ngủ tạm thời và gặp phải một số tác dụng phụ như sau:

  • Rối loạn máu và hệ bạch huyết: Giảm tiểu cầu.
  • Rối loạn hệ miễn dịch Phản ứng quá mẫn, phản ứng dị ứng da như: ban da, phù mạch, hội chứng Stevens Johnson.

  • Rối loạn hệ hô hấp, ngực và trung thất: co thắt phế quản ở các bệnh
     nhân nhạy cảm với Aspirin và các NSAID khác.
Một số tác dụng phụ khi dùng thuốc Panadol Extra
Một số tác dụng phụ khi dùng thuốc Panadol Extra

Bạn nên làm gì trong trường hợp dùng quá liều?

Uống nhiều thuốc Panadol Extra có sao không?

Trong trường hợp khẩn cấp hoặc quá liều, đến gặp bác sĩ hoặc bệnh viện địa phương gần nhất.

Ngoài ra, bạn cần ghi lại và mang theo danh sách những loại thuốc bạn đã dùng, bao gồm cả thuốc kê toa và thuốc không kê toa.

Làm gì nếu quên một liều Panadol Extra?

Nếu bạn quên dùng một liều thuốc, hãy dùng càng sớm càng tốt. Tuy nhiên, nếu gần với liều kế tiếp, bạn hãy bỏ qua liều đã quên và dùng liều kế tiếp. Không dùng gấp đôi liều đã quy định.

Cách bảo quản thuốc Panadol Extra

  • Bảo quản thuốc nơi khô ráo dưới 30oC.
  • Tránh ánh nắng trực tiếp.
  • Để xa tầm tay của trẻ em.

Thuốc Panadol Extra có tác dụng xoa dịu các cơn đau, sử dụng trong các trường hợp đau đầu, đau cơ, đau họng… Tuy nhiên, bệnh nhân cần tham khảo ý kiến bác sĩ trước khi sử dụng và xử lý kịp thời nếu có các tác dụng phụ xảy ra.

Có thể bạn quan tâm

YouMed - Tin Y Tế duy nhất tại Việt Nam đạt chứng chỉ HONcode - 100% biên soạn bởi Bác sĩ, Dược sĩ

Health on the Net (HON) là một tổ chức y khoa quốc tế được thành lập vào năm 1995 tại Geneva, Thụy Sĩ. Từ đó đến nay, HON đã thực hiện chứng nhận cho các trang web y tế uy tín hàng đầu thế giới như WebMD, Mayo Clinic… Thư viện Y khoa Quốc gia Hoa Kỳ (US National Library of Medicine – NLM) gợi ý chứng nhận “HONcode” là một trong những cơ sở để xác định sự tin cậy của một trang tin chuyên về y tế.