Thông tin bảo trợ bởi

Những điều cần biết về thuốc siro trị ho, long đờm Antituss Plus

Thuốc siro trị ho, long đờm Antituss Plus

Thuốc Antituss Plus (dextromethorphan, chlorpheniramin, sodium citrat, guaifenesin) là một loại thuốc dạng siro dễ uống, dùng để giảm ho do cảm cúm hay trong các bệnh viêm đường hô hấp. Bạn đã biết cách sử dụng và những lưu ý của thuốc Antituss Plus chưa? Cùng tim hiểu những thông tin cần thiết về thuốc Antituss Plus thông qua bài viết sau của YouMed nhé.

Thành phần hoạt chất của thuốc Antituss Plus: dextromethorphan hydrobromid, chlorpheniramin maleat, sodium citrat dehydrat, guaifenesin (glyceryl guaiacolat).

1. Thuốc Antituss Plus là thuốc gì?

Thuốc siro trị ho, long đờm Antituss Plus
Thuốc siro trị ho, long đờm Antituss Plus

Thuốc Antituss Plus được điều chế dưới dạng siro, với 3 dạng đóng gói là gói 5ml, chai 30ml và chai 60ml.

Thuốc siro ho Antituss Plus chứa các thành phần:

  • Dextromethorphan hydrobromid: giảm ho
  • Chlorpheniramin maleat: giảm dị ứng
  • Guaifenesin: hỗ trợ long đờm 
  • Sodium citrat dehydrat: giữ ẩm, duy trì pH

Thuốc siro ho Antituss Plus là một thuốc trị ho, làm long đàm nhưng không gây nghiện. Thuốc làm loãng đàm và các chất tiết khác của phế quản giúp chúng dễ bị tống xuất. Thuốc Antituss Plus cũng chứa chất kháng histamin, có hiệu quả cao trong điều trị ho do dị ứng.

2. Chỉ định của thuốc Antituss Plus

Thuốc siro trị ho, long đờm Antituss Plus
Thuốc siro trị ho, long đờm Antituss Plus

Thuốc siro ho Antituss Plus giúp giảm tình trạng ho do:

  • Cảm lạnh, cúm, ho gà, sởi, kích thích nhẹ ở phế quản, họng hay hít phải chất kích thích.
  • Viêm nhiễm đường hô hấp (viêm họng, viêm thanh quản, viêm khí quản, viêm khí phế quản, viêm phế quản, viêm phổi, viêm phổi-phế quản)

3. Hướng dẫn dùng thuốc Antituss Plus

Liều dùng của thuốc phụ thuộc vào tình trạng bệnh và cơ địa mỗi người. Những thông tin sau chỉ mang tính tham khảo. Bạn vẫn phải dùng thuốc theo chỉ định của bác sĩ.

Liều đề nghị cho người bệnh mỗi ngày uống 2-3 lần. Liều lượng tùy theo đối tượng bao gồm:

  • Người lớn và trẻ em trên 12 tuổi: 15 ml siro (khoảng 03 muỗng cà phê).
  • Trẻ em:
    • Từ 6 – 12 tuổi: 10ml siro (khoảng 02 muỗng cà phê).
    • Từ 2 – 6 tuổi: 5ml siro (khoảng 01 muỗng cà phê).
    • Dưới 2 tuổi: theo chỉ định của bác sĩ.

4. Chống chỉ định của thuốc Antituss Plus

Thuốc siro trị ho, long đờm Antituss Plus
Thuốc siro trị ho, long đờm Antituss Plus

Thuốc siro ho Antituss Plus không được dùng trong các trường hợp:

  • Suy thận nặng
  • Đang cơn hen cấp
  • Tăng natri trong máu, bị ứ dịch
  • Mẫn cảm với bất kì thành phần nào của thuốc
  • Phụ nữ cho con bú, trẻ sơ sinh và trẻ sinh non
  • Đã hay đang dùng các thuốc ức chế monoamine oxidase (IMAO) trong vòng 2 tuần trước đó
  • Có triệu chứng phì đại tuyến tiền liệt, glaucom góc hẹp, tắc cổ bàng quang, loét dạ dày chít, tắc môn vị-tá tràng

5. Thận trọng khi dùng thuốc Antituss Plus

• Chlorpheniramin: có trong thuốc siro ho Antituss Plus có thể làm tăng nguy cơ bí tiểu, đặc biệt thận trọng ở người bị phì đại tuyến tiền liệt, tắc đường niệu, tắc môn vị tá tràng, và làm trầm trọng thêm bệnh nhược cơ. Chlorpheniramin có thể gây an thần, tác dụng này tăng lên khi uống rượu và khi dùng đồng thời với các thuốc an thần khác.

• Dextromethorphan: có trong thuốc siro ho Antituss Plus có liên quan đến giải phóng histamin, nên thận trọng với trẻ em bị dị ứng. Lạm dụng và phụ thuộc dextromethorphan tuy hiếm những vẫn có thể xảy ra, đặc biệt khi dùng liều cao kéo dài.

Thuốc cần tránh dùng cho người bệnh bị tăng nhãn áp như bị glaucom.

Việc sử dụng thuốc cần được lưu ý đối với người bệnh:

  • Trẻ dưới 2 tuổi.
  • Người cao tuổi (> 60 tuổi)
  • Có nguy cơ hoặc đang bị suy giảm hô hấp
  • Có bệnh phổi mạn tính, thở ngắn hoặc khó thở.
  • Ho có quá nhiều đàm và ho mạn tính ở người hút thuốc, hen hoặc tràn khí

6. Tác dụng không mong muốn thuốc Antituss Plus

Các tác dụng không mong muốn do thuốc Antituss Plus có thể bao gồm:

  • Thường gặp: ngủ gà, an thần, mệt mỏi, chóng mặt, nhịp tim nhanh, đỏ bừng da, khô miệng, buồn nôn, nôn, đau bụng.
  • Ít gặp: nổi mày đay, nồng độ acid uric trong máu giảm, có thể gây kiềm chuyển hóa ở người suy thận, nếu dùng đường uống có thể gây tác dụng tẩy ruột nhẹ.

Nếu gặp phải những tác dụng không mong muốn khi sử dụng thuốc, bạn cần thông báo cho bác sĩ ngay.

7. Đối tượng đặc biệt khi dùng Antituss Plus

Thuốc siro trị ho, long đờm Antituss Plus
Thuốc siro trị ho, long đờm Antituss Plus
  • Phụ nữ mang thai: thận trọng khi dùng siro ho Antituss Plus, hỏi ý kiến bác sĩ trước khi dùng.
  • Phụ nữ cho con bú: không nên dùng siro ho Antituss Plus.
  • Người lái xe hoặc điều khiển máy móc: cần tránh dùng, vì thuốc có thể gây ngủ gà, chóng mặt, hoa mắt, nhìn mờ và suy giảm tâm thần vận động. 

8. Tương tác thuốc khi dùng Antituss Plus

Thuốc siro ho Antituss Plus làm tăng tác dụng của các thuốc ức chế thần kinh trung ương, cồn, thuốc ức chế muscarin, thuốc chống trầm cảm loại 3 vòng.

Để tránh tương tác giữa các thuốc, bạn thông báo cho bác sĩ hoặc dược sĩ về những thuốc mà bạn đang sử dụng.

9. Xử trí khi dùng thuốc Antituss Plus

9.1. Triệu chứng quá liều

  • Dextromethorphan: buồn nôn, nôn, nhìn mờ, rung giật nhãn cầu, ảo giác, bí tiểu, suy hô hấp, co giật.
  • Chlopheniramin: an thần, kích thích nghịch thường hệ thần kinh trung ương, loạn tâm thần, cơn động kinh, ngừng thở, co giật, tác dụng chống tiết acetylcholin, phản ứng loạn trương lực và trụy tim mạch, loạn nhịp.

9.2. Điều trị

Bạn cần nhanh chóng đến bệnh viện để các bác sĩ tiến hành điều trị.

  • Dextromethorphan: điều trị hỗ trợ, dùng naloxone 2mg tiêm tĩnh mạch, cho dùng nhắc lại tới tổng liều 10mg nếu cần.
  • Chlopheniramin: Điều trị triệu chứng và hỗ trợ chức năng sống, cần chú ý đặc biệt đến chức năng gan, thận, hô hấp, tim và cân bằng nước, điện giải. Rửa dạ dày hoặc gây nôn bằng sirô ipeca. Sau đó, hạn chế hấp thu bằng cách dùng than hoạt hoặc thuốc tẩy. Điều trị tích cực khi hạ huyết áp và loạn nhịp. Có thể điều trị co giật bằng tiêm tĩnh mạch diazepam hoặc phenytoin. Trong một vài trường hợp quá nặng có thể phải truyền máu.

10. Cách bảo quản thuốc Antituss Plus

Thuốc nên được bảo quản ở nhiệt độ không quá 30oC. Để thuốc ở nơi khô ráo, tránh tiếp xúc trực tiếp với ánh nắng mặt trời.

Thuốc Antituss Plus là thuốc dùng để giảm các triệu chứng ho do cảm cúm hay trong các bệnh viêm đường hô hấp. Trên đây là những thông tin tham khảo từ YouMed về thuốc Antituss Plus. Bạn  nên sử dụng thuốc theo sự chỉ định của bác sĩ. Nếu có bất cứ vấn đề gì, hãy liên hệ với bác sĩ chuyên khoa Hô hấp để được hướng dẫn cụ thể nhất.

Dược sĩ Trần Vân Thy

Chuyên mục:
| Ngày đăng: - Cập nhật lần cuối: 08/10/2020

Chia sẻ thông tin hữu ích này cho mọi người trên:

Sirô ho Antituss Plus
https://www.mims.com/vietnam/drug/info/sir%c3%b4%20ho%20antituss%20plus/sir%c3%b4%20ho%20antituss%20plus?type=vidal
Ngày truy cập: 29.04.2020

Antituss Plus Side effects
https://www.ndrugs.com/?s=antituss%20plus&t=side%20effects
Ngày truy cập: 29.04.2020

Antituss Plus
https://www.drugs.com/international/antituss-plus.html
Ngày truy cập: 29.04.2020

 

Tin Y Tế duy nhất tại Việt Nam đạt chứng chỉ HON
100% Biên soạn bởi BÁC SĨ, DƯỢC SĨ

Với số lượng bài viết lên đến hơn 10.000, Tin Y Tế YouMed là lựa chọn hàng đầu cho những ai có nhu cầu tìm hiểu kiến thức về sức khỏe. Nội dung trang đa dạng, bao gồm: cẩm nang y tế A-Z (bệnh học, dược, dược liệu), các chuyên đề sức khỏe, tin mới nhất trong ngành y tế cùng hàng ngàn bí quyết sống khỏe mỗi ngày.
Đặc biệt, YouMed là trang tin y tế duy nhất tại Việt Nam đạt chứng chỉ quốc tế HON - có quan hệ chính thức với Tổ chức Y tế Thế giới (WHO) - một chứng chỉ danh giá dành riêng cho các trang tin sức khỏe uy tín, đáng tin cậy như WebMD, Healthline, Mayo Clinic… Rất tự hào khi YouMed một thương hiệu Việt mang tầm quốc tế được HON ghi nhận.
Xin lưu ý, các bài viết không nhằm thay thế cho chẩn đoán hoặc phương pháp điều trị của từng cá nhân.

Đặt lịch khám dễ dàng cùng YouMed: