Thông tin bảo trợ bởi

Thuốc Panactol (paracetamol): Điều trị hạ sốt, giảm đau

Thuốc Panactol (paracetamol)

Thuốc Panactol (paracetamol) là gì? Thuốc Panactol được dùng trong những trường hợp nào? Cần lưu ý gì về những tác dụng phụ có thể xảy ra trong quá trình dùng thuốc? Hãy cùng YouMed tìm hiểu thật kĩ về thuốc Panactol trong bài viết được phân tích dưới đây nhé!

Thành phần hoạt chất: Paracetamol
Thuốc có thành phần tương tựPanadol, Paracetamol,….

1. Thuốc Panactol là gì?

  • Thuốc giảm đau hạ sốt Panactol® được bào chế với nhiều hàm lượng: 325mg, 500mg, 650mg.
  • Và thuốc Panactol được trình bày dưới đây là thuốc có chứa Paracetamol với hàm lượng là 650mg.

2. Chỉ định của thuốc Panactol

  • Thuốc Panactol có tác dụng làm giảm đau trong các cơn đau như: đau đầu, đau nửa đầu, đau họng.
  • Ngoài ra, Panactol còn được dùng để điều trị tình trạng đau bụng kinh, đau sau nhổ răng hoặc các thủ thuật nha khoa, đau răng.
  • Không những vậy, thuốc còn được chỉ định trong điều trị tình trạng đau nhức cơ, gân, đau do chấn thương, đau do viêm khớp, viêm xoang, đau nhức do cảm lạnh, cảm cúm.

Thuốc Panactol (paracetamol)

3. Trường hợp không nên dùng thuốc Panactol

  • Quá mẫn với paracetamol hoặc dị ứng với bất cứ thành phần nào có trong công thức của thuốc.
  • Không dùng thuốc trên đối tượng bị thiếu hụt glucose – 6 – phosphat dehydrogenase.

Xem thêm: Thuốc hạ sốt, giảm đau Tatanol (acetaminophen): Những lưu ý khi dùng.

4. Cách dùng thuốc Panactol hiệu quả

4.1. Cách dùng

  • Thuốc Panactol được bào chế dưới dạng viên uống.
  • Dùng thuốc với một cốc nước với dung tích vừa đủ.
  • Uống thuốc cách mỗi 4 – 6 giờ nếu cần và khoảng cách tối thiểu giữa 2 lần uống là 4 giờ.
  • Lưu ý, tuân theo hướng dẫn điều trị của bác sĩ để đạt được hiệu quả tốt nhất.

4.2. Liều dùng

  • Đối tượng là người lớn:
    + Liều dùng: uống 1 viên.
    + Không dùng quá 6 viên/ ngày.
  • Với trẻ em trong độ tuổi từ 7 – 12
    + Liều dùng: uống ½ viên.
    + Không dùng quá 3 viên/ ngày.
  • Lưu ý dùng thuốc trong một số trường hợp:
    + Không dùng thuốc để tự điều trị giảm đau > 10 ngày ở người lớn và > 5 ngày ở trẻ em,  hoặc tình trạng sốt cao (39,5oC) > 3 ngày trừ khi có chỉ định của bác sĩ.
    + Trường hợp bệnh nhân suy thận nặng (độ thanh thải creatinin Crcl < 10 ml/ phút) thì khoảng cách giữa các liều uống phải ít nhất là 8 giờ, nghĩa là tối đa chỉ dùng 3 lần/ ngày.

5. Tác dụng phụ

  • Đôi khi có gây ra phản ứng dị ứng.
  • Nôn, buồn nôn.
  • Một vài trường hợp có thể giảm toàn thể huyết cầu, giảm bạch cầu, thiếu máu.
  • Ngoài ra, có thể gây suy gan (do hủy tế bào gan) khi dùng liều cao, kéo dài.
tác dụng phụ của huốc Panactol
Ban da là một trong những tác dụng phụ khi dùng thuốc.

6. Tương tác xảy ra khi dùng thuốc Panactol

  • Thuốc chống đông của Coumarin và dẫn chất Indandion.
  • Các thuốc chống co giật (Phenytoin, Barbiturat, Carbamazepin)
  • Isoniazid
  • Uống rượu nhiều và dài ngày làm tăng độc tính trên gan của Paracetamol.

7. Những lưu ý khi dùng thuốc Panactol

  • Tránh dùng Paracetamol với thuốc hoặc thực phẩm có chứa Aspartam trên đối tượng:
    + Bị phenylceton – niệu.
    + Người phải hạn chế lượng phenylalanin đưa vào cơ thể.
  • Với một số người bệnh quá mẫn (bệnh hen) nên tránh dùng Paracetamol với thuốc hoặc thực phẩm có chứa sulfit.
  • Dùng thận trọng ở người bệnh đã bị thiếu máu từ trước, người suy giảm chức năng gan và thận.
  • Lưu ý, uống nhiều rượu có thể gây tăng độc tính với gan của thuốc  Do đó, nên tránh hoặc hạn chế uống rượu.
  • Bác sĩ cần cảnh báo bệnh nhân về các dấu hiệu của phản ứng trên da nghiêm trọng như hội chứng Steven-Johnson (SJS), hội chứng hoại tử da nhiễm độc (TEN) hay hội chứng Lyell, hội chứng ngoại ban mụn mủ toàn thân cấp tính (AGEP).

8. Các đối tượng sử dụng đặc biệt

8.1. Lái xe và vận hành máy móc

  • Thuốc Panactol vẫn chưa được báo cáo về  gây tác động phụ lên hệ thần kinh trung ương với các triệu chứng như chóng mặt, đau đầu, buồn ngủ,..
  • Tuy nhiên, cần thận trọng khi sử dụng thuốc Panactol cho các đối tượng đòi hỏi sự tập trung cao độ khi làm việc như lái xe hoặc vận hành máy móc.

8.2. Phụ nữ có thai và phụ nữ đang cho con bú

  • Phụ nữ mang thai
    + Vẫn chưa xác định được tính an toàn của paracetamol dùng khi thai nghén.
    + Do đó, chỉ nên dùng thuốc ở người mang thai khi thật cần thiết.

Xem thêm: Sử dụng thuốc khi mang thai có an toàn không?

  • Phụ nữ cho con bú
    + Paracetamol bài tiết vào sữa mẹ như mọi thuốc khác.
    + Do đó, có thể làm tăng nguy cơ của chất kháng histamin đối với trẻ sơ sinh và trẻ sinh non
    + Cần cân nhắc cẩn thận giữa lợi ích cho mẹ và nguy cơ trên trẻ đồng thời nhận tư vấn của bác sĩ trước khi quyết định dùng thuốc

9. Xử trí khi quá liều Panactol

9.1. Quá liều Paracetamol

  • Do dùng 1 liều duy nhất gây độc hoặc do uống lặp lại liều lớn Paracetamol (7,5 – 10 g/ ngày/ 1 – 2 ngày) hoặc do uống thuốc dài ngày.
  • Tình trạng hoại tử gan phụ thuộc liều là tác dụng độc cấp tính nghiêm trọng nhất do quá liều và có thể gây tử vong.
  • Một số triệu chứng biểu hiện của quá liều
    + Buồn nôn, nôn, đau bụng.
    + Triệu chứng xanh tím da, niêm mạc và móng tay.

9.2. Cách xử trí

  • Khi nhiễm độc Paracetamol nặng, cần điều trị hỗ trợ tích cực.
  • Đầu tiên, cần rửa dạ dày trong mọi trường hợp, tốt nhất trong vòng 4 giờ sau khi uống để hạn chế sự hấp thu của thuốc vào cơ thể.
  • Liệu pháp giải độc chính là dùng những hợp chất Sulfhydryl. N – acetylcystein có tác dụng khi uống hoặc tiêm tĩnh mạch và phải cho dùng thuốc ngay lập tức nếu chưa đến 36 giờ kể từ khi uống.
  • Điều trị với N – acetylcystein có hiệu quả hơn khi cho thuốc trong thời gian < 10 giờ sau khi uống Paracetamol.
  • Ngoài ra, có thể dùng Methionin, than hoạt và/ hoặc thuốc tẩy muối.

10. Xử trí khi quên một liều Panactol

  • Dùng ngay sau khi nhớ ra đã quên liều.
  • Nếu liều đã quên kề với liều kế tiếp. Bỏ qua liều đã quên và dùng theo đúng lịch trình dùng thuốc.
  • Không dùng gấp đôi liều với mục đích bù vào liều đã quên.

11. Cách bảo quản

  • Để thuốc Panactol tránh xa tầm tay của trẻ em và thú cưng trong nhà.
  • Bảo quản thuốc ở nơi khô ráo thoáng mát. Tránh tiếp xúc trực tiếp với ánh sáng hoặc để thuốc ở những nơi ẩm ướt.
  • Nhiệt độ bảo quản tốt nhất là < 30ºC.

Bên trên là những thông tin sử dụng thuốc Panactol. Hãy gọi ngay cho bác sĩ nếu xuất hiện bất kỳ một triệu chứng nào bất thường để có thể được xử trí và hỗ trợ kịp thời nhé!

Dược sĩ Nguyễn Ngọc Cẩm Tiên

Ban biên tập YouMed - Dược sĩ NGUYỄN NGỌC CẨM TIÊN - YouMed Việt Nam
Chuyên mục:
| Ngày đăng: - Cập nhật lần cuối: 13/11/2020

Chia sẻ thông tin hữu ích này cho mọi người trên:

Paracetamol. Dược thư quốc gia 2018

Paracetamol MIMS

https://www.mims.com/vietnam/drug/info/paracetamol?mtype=generic

Ngày truy cập 15/8/2020.

Panactol 

https://www.ndrugs.com/?s=panactol%20codein&t=dosage

Ngày truy cập 15/8/2020.

 

Đặt lịch khám dễ dàng cùng YouMed:

Tin Y Tế duy nhất tại Việt Nam đạt chứng chỉ HON
100% Biên soạn bởi BÁC SĨ, DƯỢC SĨ

Với số lượng bài viết lên đến hơn 10.000, Tin Y Tế YouMed là lựa chọn hàng đầu cho những ai có nhu cầu tìm hiểu kiến thức về sức khỏe. Nội dung trang đa dạng, bao gồm: cẩm nang y tế A-Z (bệnh học, dược, dược liệu), các chuyên đề sức khỏe, tin mới nhất trong ngành y tế cùng hàng ngàn bí quyết sống khỏe mỗi ngày.
Đặc biệt, YouMed là trang tin y tế duy nhất tại Việt Nam đạt chứng chỉ quốc tế HON - có quan hệ chính thức với Tổ chức Y tế Thế giới (WHO) - một chứng chỉ danh giá dành riêng cho các trang tin sức khỏe uy tín, đáng tin cậy như WebMD, Healthline, Mayo Clinic… Rất tự hào khi YouMed một thương hiệu Việt mang tầm quốc tế được HON ghi nhận.
Xin lưu ý, các bài viết không nhằm thay thế cho chẩn đoán hoặc phương pháp điều trị của từng cá nhân.