YouMed

Viên sủi Efferalgan 500 mg: những điều bạn cần biết

Thạc sĩ Dược học Trương Văn Đạt
Tác giả: ThS.DS Trương Văn Đạt
Chuyên khoa: Dược

Efferalgan 500 mg là gì? Thuốc Efferalgan 500 mg được dùng trong những trường hợp nào? Có những lưu ý gì cần biết về những tác dụng phụ có thể xảy ra trong khi dùng thuốc? Hãy cùng ThS.DS Trương Văn Đạt tìm hiểu thật kĩ về thuốc Efferalgan 500 mg trong bài viết được phân tích dưới đây nhé!

Viên sủi Efferalgan 500 mg là thuốc gì? Hoạt chất chính là gì?

Thuốc Efferalgan 500 mg là thuốc giảm đau hạ sốt. Mỗi viên thuốc Efferalgan 500 mg có chứa:

  • Hoạt chất: Paracetamol 500 mg.
  • Tá dược: Natri carbonat khan, Acid citric khan, Natri saccharin, Natri hydrogen. carbonat, Sorbitol, Natri docusate, Povidone, Natri benzoat, vừa đủ cho một viên nén sủi bọt.
efferalgan 500 mg
Efferalgan 500 mg

Công dụng và đối tượng sử dụng của thuốc Efferalgan 500 mg

Công dụng

Thuốc dùng điều trị các chứng đau và/hoặc sốt như đau đầu, tình trạng như cúm, đau răng, nhức mỏi cơ, đau bụng kinh.

Đối tượng sử dụng

Viên sủi có thể dùng cho bệnh nhân bị khó nuốt như người cao tuổi (vì những đối tượng này gặp khó khăn trong việc sử dụng thuốc viên dạng nén) hoặc trẻ em có cân nặng trên 17 kg.

Viên sủi giúp thuốc đến dạ dày được hấp thu nhanh hơn vào máu, cho tác dụng giảm đau từ nhẹ đến trung bình và hạ sốt nhanh.

Ai không nên sử dụng Efferalgan 500 mg

Thuốc Efferalgan 500 mg không được dùng trong những trường hợp sau (chống chỉ định):

  • Dị ứng với propacetamol hydroclorid (tiền chất của paracetamol) hoặc với paracetamol hoặc các thành phần khác của thuốc.
  • Bệnh gan nặng.

Dùng thận trọng thuốc Efferalgan 500mg trong những trường hợp sau:

  • Suy tế bào gan.
  • Suy thận nặng
  • Thiếu hụt Glucose-6-Phosphat Dehydrogenase (G6PD) vì có thể dẫn tới thiếu máu tán huyết.
  • Nghiện rượu mạn, uống rượu quá nhiều (từ 3 cốc rượu trở lên mỗi ngày).
  • Chán ăn, suy dinh dưỡng kéo dài, chứng suy mòn
  • Mất nước, giảm thế tích máu.
  • Không dung nạp fructose.

Cách sử dụng Efferalgan 500 mg

Liều dùng

Liều dùng phải tính theo cân nặng của trẻ (khoảng 60mg/kg/ngày, chia ra làm 4 lần hoặc 6 lần, tương đương khoảng 15mg/kg/6 giờ, hoặc 10mg/kg/4 giờ). Để tránh nguy cơ quá liều, cần kiểm tra và xác nhận các thuốc dùng kèm (bao gồm cả thuốc kê đơn và không kê đơn) không chứa paracetamol.

Cân nặng (kg) Hàm lượng Paracetamol/liều Số viên thuốc/liều Khoảng cách tối thiểu giữa các lần dùng thuốc (h) Liều tối đa mỗi ngày (viên)
17 – 24 250 0,5 6 2 (1000 mg)
25 – 32 250 0,5 4 3 (1500 mg)
33 – 49 500 1 6 4 (2000 mg)
50 500 1 4 đến 6 6 (3000 mg)

Thông thường liều thuốc Efferalgan 500 mg không cần thiết vượt quá 3000 mg paracetamol một ngày. Tuy nhiên, trong trường hợp đau nhiều và theo khuyến cáo của bác sĩ, liều dùng thuốc có thể tăng đến 4000 mg một ngày (khoảng 8 viên một ngày).

  • Liều cao hơn 3000 mg/ngày phải có ý kiến của bác sĩ.
  • Không bao giờ dùng trên 4000 mg/ngày (có tính đến tất cả các thuốc có chứa paracetamol).
  • Khoảng cách giữa các lần dùng thuốc tối thiểu là 4 giờ.

Thời gian điều trị

  • Tối đa 5 ngày trong các trường hợp đau.
  • Tối đa 3 ngày trong các trường hợp sốt.

Nếu sốt kéo dài hơn 3 ngày hoặc cơn đau kéo dài hơn 5 ngày và các triệu chứng trở nên nghiệm trọng hơn, bạn nên thăm khám bác sĩ để được chẩn đoán. Không tiếp tục sử dụng thuốc mà không có sự đồng ý của dược sĩ hoặc bác sĩ của bạn.

Xem thêm: Sử dụng thuốc giảm đau hợp lý và các lưu ý

Tác dụng phụ thường gặp của Efferalgan 500 mg

Tác dụng phụ tiêu chảy của thuốc Efferalgan 500mg
Tác dụng phụ tiêu chảy của thuốc Efferalgan 500 mg
Nhóm hệ cơ quan Tác dụng phụ
Rối loạn hệ tiêu hóa Tiêu chảy, đau bụng
Rối loạn hệ máu và bạch huyết Giảm tiểu cầu, bạch cầu
Rối loạn da và mô dưới da Ban đỏ, mề đay, phát ban, hội chứng hoại tử da nhiễm độc, hội chứng ngoại ban mụn mủ toàn thân cấp tính, hội chứng Stevens-Johnson.
Rối loạn gan mật Tăng men gan
Rối loạn hệ miễn dịch Phản ứng phản vệ, phù Quincke, quá mẫn
Rối loạn đông, cầm máu Tăng hoặc giảm thời gian đông máu
Rối loạn mạch Triệu chứng của quá mẫn: hạ huyết áp

Giá thuốc Efferalgan 500 mg

Efferalgan 500 mg dạng viên sủi có giá khoảng 42.000 – 50.000 ngàn đồng/hộp 16 viên. Tuy nhiên mức giá này có thể thay đổi tùy thời điểm.

Tương tác xảy ra khi dùng thuốc Efferalgan 500 mg

  • Nếu bác sĩ yêu cầu đo nồng độ acid uric hoặc đường huyết, bạn cần báo là mình đang dùng thuốc này.
  • Thuốc chống đông máu.
  • Phenytoin.
  • Probenecid.
  • Salicylamid.
  • Các chất gây cảm ứng enzym như: barbiturat, isoniazid, carbamazepin, rifampin và ethanol.

Quá liều thuốc Efferalgan 500 mg

Cơ chế ngộ độc

Quá liều khi dùng một liều cao hơn 7,5 g paracetamol ở người lớn, hoặc 140 mg/kg thể trọng ở trẻ em sẽ gây viêm tế bào gan và hủy tế bào gan, có thể gây hoại tử gan hoàn toàn và không hồi phục, dẫn đến suy tế bào gan, nhiễm acid chuyển hóa và bệnh não kéo theo hôn mê và tử vong.

Xử trí khi quá liều

Một số dấu hiệu khi quá liều Efferalgan:

  • Buồn nôn, nôn;
  • Ăn không ngon;
  • Đổ mồ hôi;
  • Mệt mỏi;
  • Chảy máu hoặc bầm tím bất thường;
  • Đau ở phần trên bên phải của dạ dày;
  • Vàng da hoặc mắt;
  • Các triệu chứng giống như cảm cúm;
  • Khó thở, hạ huyết áp;
  • Hôn mê.

Khi gặp những triệu chứng trên, bạn nên đưa bệnh nhân đến ngay bệnh viện để được xử trí cấp cứu kịp thời.

Xử trí khi quá liều thuốc Efferalgan 500mg
Xử trí khi quá liều thuốc Efferalgan 500mg

Xử trí khi quên một liều thuốc Efferalgan 500 mg

  • Dùng ngay sau khi nhớ ra. Nếu liều đã quên kề với liều kế tiếp, bỏ qua liều đã quên và dùng thuốc theo kế hoạch bình thường.
  • Tuyệt đối không dùng gấp đôi liều để bù vào liều đã quên.

Những lưu ý trong quá trình dùng thuốc Efferalgan 500 mg

Có những thuốc khác cũng chứa paracetamol, tránh dùng phối hợp những thuốc như vậy để không vượt quá liều hàng ngày được chỉ định.

Liều paracetamol cao hơn liều khuyến cáo gây ra nguy cơ tổn thương gan rất nghiêm trọng.

Lưu ý về các dấu hiệu của phản ứng trên da nghiêm trọng như hội chứng hoại tử da nhiễm độc (TEN), hội chứng Stevens-Johnson (SJS), hoặc hội chứng Lyell, hội chứng ngoại bàn mụn mủ toàn thân cấp tính (AGEP).

Nếu đang ăn kiêng muối hoặc ăn nhạt (giảm muối) cần nhớ là trong mỗi viên thuốc có chứa 412,4 mg Natri.

Nếu trẻ sốt trên 38,5°C, hãy làm những bước sau đây để tăng hiệu quả của thuốc điều trị:

  • Cởi bỏ bớt quần áo của trẻ.
  • Cho trẻ uống thêm chất lỏng.
  • Không để trẻ ở nơi quá nóng.
  • Nếu cần, tắm cho trẻ bằng nước ấm, có nhiệt độ thấp hơn 2°C so với thân nhiệt của trẻ.

Xem thêm: 4 sai lầm cần tránh khi chăm sóc trẻ bị sốt

Cách bảo quản thuốc Efferalgan 500 mg

  • Bảo quản thuốc ở nơi khô thoáng, nhiệt độ dưới 30°C.
  • Giữ thuốc trong hộp đựng, đậy kín và để xa tầm tay trẻ em.

Bên trên là những thông tin sử dụng thuốc Efferalgan 500 mg. Hãy tìm hiểu kỹ thông tin trước khi dùng thuốc và gọi ngay cho bác sĩ nếu xuất hiện bất kỳ một triệu chứng nào bất thường để có thể được xử trí và hỗ trợ kịp thời nhé!

Biên tập bởi: Dược sĩ Phan Tiểu Long

Nguồn tham khảo / Source

Trang tin y tế YouMed chỉ sử dụng các nguồn tham khảo có độ uy tín cao, các tổ chức y dược, học thuật chính thống, tài liệu từ các cơ quan chính phủ để hỗ trợ các thông tin trong bài viết của chúng tôi. Tìm hiểu về Quy trình biên tập để hiểu rõ hơn cách chúng tôi đảm bảo nội dung luôn chính xác, minh bạch và tin cậy.

  1. Acetaminophenhttps://medlineplus.gov/druginfo/meds/a681004.html

    Ngày tham khảo: 11/10/2021

  2. Acetaminophen overdosehttps://medlineplus.gov/ency/article/002598.htm

    Ngày tham khảo: 11/10/2021

  3. Tờ hướng dẫn sử dụng thuốc Efferalgan 500mghttps://youmed.vn/tin-tuc/wp-content/uploads/2022/03/huong-dan-su-dung-efferalgan-500mg.pdf

    Ngày tham khảo: 07/03/2022

Chia sẻ thông tin hữu ích này cho mọi người

YouMed - Tin Y Tế duy nhất tại Việt Nam đạt chứng chỉ HONcode - 100% biên soạn bởi Bác sĩ, Dược sĩ

Health on the Net (HON) là một tổ chức y khoa quốc tế được thành lập vào năm 1995 tại Geneva, Thụy Sĩ. Từ đó đến nay, HON đã thực hiện chứng nhận cho các trang web y tế uy tín hàng đầu thế giới như WebMD, Mayo Clinic… Thư viện Y khoa Quốc gia Hoa Kỳ (US National Library of Medicine - NLM) gợi ý chứng nhận “HONcode” là một trong những cơ sở để xác định sự tin cậy của một trang tin chuyên về y tế.

YouMed đã phải tuân thủ nghiêm ngặt 8 tiêu chí để có thể được HON chứng nhận. 2 tiêu chí nổi bật nhất là tất cả bài viết đều được dẫn nguồn chính thống và được viết bởi 100% Bác sĩ, Dược sĩ. Chính điều này tạo nên điểm khác biệt giữa YouMed và các trang web khác.